ఎల్లలెరుగని ప్రాశస్త్యం...శ్రీమద్రామాయణ వైశిష్ట్యం


రామ కథను వాల్మీకి మహర్షి తన అపూర్వ తపోశక్తి ఫలితంగా.. భగవదనుగ్రహంతో మానవాళికి గొప్ప వరంగా అందించాడు. ఆ రామకథా సుధాస్రవంతి అక్కడితో ఆగిపోలేదు. ఆ మహనీయుని వారసత్వాన్ని అందిపుచ్చుకొన్న అనేక మంది మహర్షులు, మహాత్ములు, పుణ్యాత్ములు ఈ కథను మళ్ళీ మళ్ళీ చెప్పారు. ఎవరు చెప్పినా.. ఎన్ని సార్లు.. ఎన్ని విధాలుగా చెప్పినా, ఎన్నెన్ని విధాలా తిరగ రాసినా, ఎన్ని కొత్త సొబగులద్దినా వాసి తరగని అద్భుత గాధ ఇది. అందుకే చెప్పిన కొలదీ... వింటున్న కొలదీ చదువుతున్న కొలదీ.. కొత్తగా, మధురంగా, రసభరితంగా, మనోహరంగా, జన తారకంగా, జ్ఞాన దాయకంగా, అద్భుత ఫలభరితమై ఒప్పుతూ ఈ దివ్య గాధ అందరినీ అలరిస్తోంది. ఎందరినో తరింప జేస్తోంది. ఎందరో ఉత్తములు రామాయణాన్ని తిరిగి చెప్పగా, మరెందరో వ్యాఖ్యానాలు రాశారు. సంస్కృతంలో వశిష్ట రామాయణం, ఆనంద రామాయణం, అగస్త్య రామాయణం, ఆధ్యాత్మ రామాయణం (వ్యాస విరచిత బ్రహ్మాండ పురాణాంతర్గతం) ఉంటే, తెలుగులో మొల్ల రామాయణం, భాస్కర రామాయణం, రంగనాథ రామాయణం వంటివి ఉన్నాయి. అవధీ భాషలో తులసీదాస విరచిత రామచరిత మానస్ సుప్రసిద్ధం. ఇవే కాకుండా బెంగాలీ, హిందీ, తమిళ, మలయాళ, కన్నడ తదితర భాషల్లోనూ, ఆంగ్ల భాషలోనూ రామాయణాన్ని పలువురు రచించారు. ఆధునిక కాలంలో కూడా రామాయణ కథను పలువురు మళ్ళీ చెప్పారు. మన దేశంలోనే కాదు పలు విదేశాల్లో కూడా రామకథ పలు కళారూపాలుగా, సాహిత్యంగా బహుళ ప్రాచుర్యం పొందినది. ప్రజల నాల్కలపై నానుతున్నది. వారి జీవన విధానాలపై విశిష్ట ప్రభావం చూపుతున్నది. ఇండోనేషియా, జపాన్, ఫిలిప్పీన్స్, రష్యా తదితర దేశాల్లో రామ కథ ప్రచారంలో ఉంది. ఎలా, ఎపుడు, ఎక్కడ, ఎవరు చెప్పినా రామాయణానికి మాతృక వాల్మీకిదే. ఆయన చెప్పినదే అసలైన రామకథ. ఇది మానవ చరిత్రలోనే ఒక అపురూపం. ఈ కథ పౌరాణికమే కాదు ఇతిహాసం కూడా. ధార్మిక జీవనం ఎలా ఉంటుందనేది రామాయణాన్ని చదివిన వారికి ప్రత్యక్షంగా అవగతం అవుతుంది. ఒక్క మాటలో చెప్పాలంటే వాల్మీకి రాసినది సాధారణ చరితాన్ని కాదు. అర్థ కామములతో కూడి ధర్మ మోక్షాలతో విస్తరించిన మహాచరితమది. ఈ కథ సముద్రం వలె రత్న సంశోభితం. సర్వ జన సమ్మోహన సచ్చరితం. సనాతన ధర్మానికి, వైదిక జీవనానికి ఆయువు పట్టు. తనకు బ్రహ్మోపదేశమై సంక్రమించిన ఈ దివ్య కథను నారదుడు ఉపదేశించగా.. ఆపై బ్రహ్మవాక్కు చే ఆ మహాగాధను జగద్విదితం చేసిన మహద్భాగ్యం వాల్మీకిది. ఆదికవిగా వాల్మీకికి లభించిన విఖ్యాతి ప్రాచీన భారతీయుల విశాల దృక్పథానికి, విద్వత్తుకు ఆనాడు ఉన్న విలువకు నిదర్శనం. రామాయణానికి ఆదికావ్యంగా లభించిన ప్రఖ్యాతి, నేటికీ ఆ మహద్ గ్రంథంపై తరగని ఆసక్తి ఉన్నత జీవన విలువలపై భారతీయులకు గల అనురక్తికి తార్కాణం. శ్రీరాముడనే అసాధారణ, అత్యద్భుత వ్యక్తిత్వాన్ని... యావత్ ప్రపంచానికీ ఆదర్శప్రాయమైన ఉత్తమ పురుషుని జీవన క్రమాన్ని.. రామాయణ కావ్యంలో వాల్మీకి ప్రపంచానికి పరిచయం చేశాడు. రాముడికి ఆయన తన రచనలో ఎక్కడా దివ్యత్వాన్ని ఆపాదించే ప్రయత్నం చేయలేదు. రాముడు భగవదవతారుడు అనే విషయాన్ని ఆయన తెర వెనుక నేపథ్యంగానే ఉంచాడు. ఎందరెందరో ఋషులు, విభీషణ హనుమదాదులు రాముడ్ని సాక్షాత్తు భగవంతుడని, అవతార పురుషుడని, స్వయం నారాయణుడని కొలిచి కీర్తించడం రామాయణంలో కొన్నిచోట్ల కనిపిస్తుంది. కానీ రాముడు మాత్రం ప్రతి సన్నివేశంలోనూ సంపూర్ణ మా